Thiếu đất làm sao tách thửa?

[ Điểm đánh giá5/5 ]1 người đã bình chọn
Xem: 3129 | Cật nhập: 4/21/2016 5:30:08 AM | RSS

TTO - * Tôi và người thân trong gia đình mua mảnh đất ở đường Bùi Công Trừng (Hóc Môn, TP.HCM) và đứng tên một chủ sở hữu. Sau khi trừ lộ giới chúng tôi được cấp chứng nhận đất thổ cư còn lại là 180m2 (9x20m).

Nay chúng tôi muốn tách thành hai sổ đỏ, nhưng theo tìm hiểu thông tin tôi thấy quy định sau:

- Đối với đất chưa có nhà hiện hữu: tối thiểu 120m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 7m.

- Đối với đất đã có nhà hiện hữu: tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m.

Với mảnh đất của chúng tôi, khi chia ra chỉ có diện tích 90 m2 (4,5x20). Giờ nếu chúng tôi xin phép làm thủ tục xây nhà (cả hai cùng xây hoặc 1 trước 1 sau) thì không đạt được yêu cầu (5m mặt tiền). Có cách nào để chúng tôi cùng tách sổ đỏ được?

- Trả lời:

Về việc tách thửa đất: Theo thư trình bày, căn nhà của ông/bà không đủ diện tích để tách thửa thành hai thửa đất do thiếu diện tích.

Căn cứ khoản 1, Điều 4 Quyết định 19/2009/NĐ-CP của UBND TP.HCM, những trường hợp hộ gia đình, cá nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, có nhu cầu tách thửa, UBND quận, huyện, căn cứ quy hoạch, hạ tầng kỹ thuật đô thị, điều kiện để hợp khối, cảnh quan khu vực và quy chuẩn xây dựng để giải quyết tách thửa đối với trường hợp diện tích tách thửa nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định (nhưng diện tích tối thiểu của các thửa đất hình thành không nhỏ hơn 25m2 đối với trường hợp đất ở).

Vì vậy, ông/bà có thể làm đơn trình bày hoàn cảnh đặc biệt khó khăn của hai gia đình về việc tạo lập chỗ ở, như hiện nay, gia đình đông người, thu nhập thấp, không có nhà đất nào khác, bản thân lao động chính có nhiều người phụ thuộc, nên khả năng tạo lập một căn nhà khác là không thể và rất khó khăn... để UBND huyện Hóc Môn căn cứ vào các quy định nêu trên xem xét giải quyết việc tách thửa đã nêu.

Hi vọng trường hợp của ông /bà được UBND huyện Hóc Môn xem xét giải quyết cho tách thửa.

Trân trọng.

Luật sư PHẠM ĐÌNH SƠN
(Công ty Luật TNHH Quốc An)